Home » DỊCH VỤ LUẬT SƯ » Trung tụng luật đất đai » Muốn tách thửa phải có giấy đỏ

Muốn tách thửa phải có giấy đỏ

Tôi có 8.000 m2 đất nông nghiệp được khai hoang thời chế độ cũ nhưng nay chưa có giấy đỏ. Tôi muốn tách thửa 2.000 m2 cho con tôi có được không? Tôi phải xin cấp giấy đỏ trước hay tách thửa trước rồi làm riêng hai giấy đỏ cho tôi và con tôi? Phạm Thị Linh (Xã Tân Thới Nhì, huyện Hóc Môn, TP.HCM)

Ông HỒ MINH DƯƠNGTrưởng phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Hóc Môn, TP.HCM:

Trước hết, bà phải xin cấp giấy chứng nhận cho số đất của bà rồi sau đó mới được phép tách thửa. Việc cấp giấy sẽ được xem xét, giải quyết theo khoản 2a Điều 14 Nghị định 84 ngày 25-5-2007 của Chính phủ. Theo đó, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất nông nghiệp mà không có một trong các loại giấy tờ quy định nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15-10-1993, nay được UBND cấp xã xác nhận là không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất đối với diện tích đất đang sử dụng nhưng không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp. Diện tích đất nông nghiệp còn lại (nếu có) chuyển sang thuê đất của nhà nước.

Cũng xin lưu ý, theo khoản 2a Điều 3 Quyết định 19 ngày 25-2-2007 của UBND TP.HCM, đối với thửa đất thuộc khu vực quy hoạch để sản xuất nông nghiệp, chủ đất được phép tách thửa nhưng các thửa đất mới được hình thành và thửa đất còn lại phải đảm bảo diện tích tối thiểu là 500 m2 đối với đất nông nghiệp khác và 1.000 m2 đối với đất nông nghiệp đã được quy hoạch để sản xuất nông nghiệp.

2. Kiện tranh chấp đất

Năm 2002, vợ chồng tôi có mua một lô đất của người em vợ. Nhưng để vợ tôi được quyền sử dụng riêng lô đất, gia đình bên vợ đã làm giấy cho đất cho vợ tôi. Căn cứ vào giấy này, UBND tỉnh đã cấp giấy đỏ đứng tên vợ tôi. Tôi phải làm gì để có quyền sử dụng hợp pháp lô đất?

Bùi Trọng Lãm (Nha Trang, Khánh Hòa)

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO (Đoàn Luật sư TP.HCM):

Theo khoản 2 Điều 135 và khoản 1 Điều 136 Luật Đất đai, người tranh chấp quyền sử dụng đất đã được cấp giấy đỏ phải làm trước thủ tục hòa giải tại UBND cấp xã và nếu vẫn không nhất trí được với nhau thì có thể khởi kiện đến TAND cấp huyện.

Nếu có căn cứ cho rằng lô đất nêu trong thư thuộc quyền sử dụng chung của vợ chồng chứ không phải thuộc quyền sử dụng riêng của người vợ, ông có thể nộp đơn đến UBND cấp xã để được hòa giải và sau nữa là TAND cấp huyện để được xem xét, giải quyết tranh chấp.

L.GIANG – TP ghi

 

Tags:

 
 

0 Comments

You can be the first one to leave a comment.

 
 

Leave a Comment