Lao động thử việc phải được trả lương ?

  • Bài viết
  • 29 tháng 6, 2011
  • 29 lượt xem
  • 0 bình luận
“Hết thời hạn thử việc một tháng, công ty không ý hợp đồng nên cho tôi nghỉ việc. Công ty không trả lương vì tôi chưa ký hợp đồng. Lý do này có đúng luật không?". (Nguyễn Minh Thông, Hồng Bàng, Hải Phòng) Trả lời: Theo quy định tại Điều 32 Bộ luật Lao động: “Người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ thỏa thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thỏa thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thỏa thuận”. Theo quy định nói trên thì thời gian thử việc tối đa cũng không được quá 60 ngày (đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao); ngoài ra, công ty có nghĩa vụ trả cho bạn lương của thời gian thử việc với mức lương thử việc ít nhất bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó, dù là bạn chỉ thử việc có 30 ngày. Việc công ty đưa ra lý do “hai bên chưa ký hợp đồng lao động” để từ chối việc trả lương cho bạn trong thời gian thử việc là không đúng. Bạn cần có văn bản yêu cầu công ty trả tiền lương của thời gian thử việc cho bạn. Nếu công ty không giải quyết, bạn có quyền gửi đơn đến tòa án (cấp huyện) nơi công ty có trụ sở để yêu cầu tòa án xử buộc công ty phải trả tiền lương cho bạn. Luật sư Nông Thị Hồng Hà
 
================================================
Mọi thông tin thắc mắc cần trao đổi liên quan đến các vấn đề trên, xin Quý khách hàng vui lòng liên lạc với Tư vấn Luật Bắc Việt Luật để được hướng dẫn chi tiết.
Hoặc yêu cầu dịch vụ tại đây.
----------------------------
Công ty Luật Bắc Việt Luật
Số 39b, lô 6, Trung Yên 14, Khu đô thị mới Trung Yên - Đống Đa
Tel: 04.22155966 - 04. 22158486
Hotline: 0938-188-889 – 0988-631168 - 01687696666
www.bacvietluat.vn - www.tuvanluat.net - www.dangkykinhdoanh.net
  • TAG :